ตั้งครรภ์ 37w แต่น้ำหนักลูกไม่ขึ้น +น้ำหนักแม่ก็ไม่ขึ้นเช่นกัน เกิดจากอะไรคะ

ตั้งครรภ์ 37w แต่น้ำหนักลูกไม่ขึ้น +น้ำหนักแม่ก็ไม่ขึ้นเช่นกัน อัลตร้าซาวด์ล่าสุด 34w นน.น้อง 3000กรัม ล่าสุด 3000กรัมเช่นกัน มีคุณแม่ท่านไหนเป็นเหมือนกันบ้างคะเกิดจากอะไร จากปกติน้ำหนักน้องจะเกินเกณฑ์มาตลอด คุณไม่รู้สึกไม่ค่อยดีเลย😂#ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

9 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

แม่กินเก่งเหมือนเดิมมั้ยคะ หมอว่าไงบ้างคะแม่ ลองปรึกษาดูยังคะ มันมีอีกกรณีนึงคือน้ำหนักน้องอาจจะไม่เปลี่ยนแต่แม่น้ำหนักลดอันนี้คือเป็นสัญญาณใกล้คลอดอย่างนึงค่ะ

1y ago

ขอบคุณแม่มากนะคะ🥰

Post reply image

บ้านนี้เลยคะ ตั้งแต่32wมาแต่แม่ทานได้น้อยลงไม่ค่อยหิว น้องเลยน้ำหนักขยับขึ้นมานิดเดียว แต่น้ำหนักน้องยังอึในเกณฑ์และคุณหมอไม่ได้ว่าอะไร ไว้ออกมาโตข้างนอกเอาค่ะ

1y ago

สบายใจแล้วคะแม่ ขอบคุณมากนะคะ

หมอเค้าได้พูดไรไหมคะ ต้องดูเรื่องรกแล้วล่ะคะ ถ้าน้ำหนักน้องไม่ขึ้นจากเดิม หมอเค้าได้ซาว รกไหมคะ มันจะบอกอยู่ว่ารก เราปกติหรือรกเสื่อม

1y ago

คุณหมอบอกว่าแค่ว่าเด็กสมบูรณ์ดี เขตขาใหญ่พร้อมออกได้เลย แต่แม่ก็เป็นห่วงอยู่นิดๆจากปกติน้ำหนักน้องจะเกินเกณฑ์ 500-800กรัม ของการซาวด์แต่ละครั้งเลยค่ะ

วัดจากการวัดขนาน น้ำหนักมันคำนวณประมาณการเอา ตอนก่อนคลอดหมอบอกหนัก3000 คลอดมา2450 คิดดูสิ มันผิดพลาดขนานไหน ไม่ต้องกังวล เตรียมตัวคลอดได้

1y ago

ขอบคุณนะคะแม่ รู้สึกไม่ค่อยสบายใจเย้ย😅😅

3,000 กรัมก็เยอะแล้วค่ะ ของเราอยากให้น้องแค่2,800 ก็พอเดี๋ยวคลอดยาก ให้เค้าแข็งแรงไว้ขุนเค้าตอนคลอดออกมาพอล่ะ

Super Mum

ยิ่งอายุครรภ์มาขึ้น การคำนวนจากการ u/s มีค่า + - สูงถึง 500 g หมอไม่ได้แจ้งอะไรก็น่าจะปกติค่ะ แม่ไม่ต้องกังวลค่ะ

1y ago

ขอบคุณแม่มากนะคะ

ลองเปลี่ยนทานไข่ต้มจาก1เป็น2 นมจาก1เป็น2 ผลไม้เช่น เเอปเปิ้ล.กีวี่.องุ่น.สาลี่.กล้วย.

1y ago

เดี๋ยวจะลองดูนะคะแม่ ขอบคุณมากๆคะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-4503020)

เเต่น้ำหนักน้อง3,000กรัมก้อเยอะยุนะค่ะเเม่จ้ำม้ำเลย

1y ago

เดี๋ยวคลอดมาจาก3000กรัม หักลบตัวเด็กตอนออก มันจะอีกอย่างค่ะ