แชร์​ประสบการณ์​คลอด

#ท้องแรกคะ 38 W กำหนดคลอด 21 สิงหา แต่คลอดก่อน คลอดวันที่ 7 สิงหา โดยวิธีผ่าคลอดค่ะ ปวดท้องตั้งแต่ตี 3 มาโรงพยาบาลตอน 7โมงเช้า ปวดท้องถี่ทุก 2-3 นาที มาถึง รพ.หมอตรวจปากมดลูกไม่เปิด ไม่มีอาการน้ำเดินหรือมูกเลือด หมอให้นอนรอจนถึง 11.30 น. น้ำคล้ำแตกปากมดลูกเปิด 4ซม. นอนรอไปจนถึง 13.00 ปากมดลูกเปิดเป็น 6ซม. จนเวลา 14.40น. ปากมดลูกเปิด 8ซม. หมอบอกปากมดลูกเริ่มบวมถ้าเปิดไม่ถึง 10ซม. จะต้องได้ผ่า จนถึงเวลา 15.00น. ปากมดลูกไม่เปิดเพิ่มหมอให้ผ่าคลอด รวมระยะเวลาปวดท้อง 12 ซม.ทรมานมาก ปวดมากแต่เจ้าตัวเล็กก็ไม่ยอมออกมา 15.25 น. ขึ้นเตียงผ่าคลอดจ้า โดนฉีดยาบล็อก​หลังไป 2 เข็ม ร่างกาย​ส่วนล่างเริ่มชา จนไม่รู้สึกเจ็บหมอลงมือผ่าคลอดไม่ถึง 10นาที ได้ยินเสียงน้องร้องไห้แล้วจ้าสักพักหมอเอาน้องมาให้ดู แล้วนอนรอเย็บแผลประมาณ 30กว่านาที บรรยากาศ​ในห้องผ่าตัดหนาวมากจนเราตัวสั่นไปหมด ออกจากห้องผ่าคลอดมานอนรอพักฟื้นตัวเพื่อให้คลายหนาวครึ่งชั่วโมง จากนั้นก็ย้ายมานอนที่ห้องพักฟื้น ความชาจากฤทธิ์​ยาชาหมดลงเวลา 22.30น. เริ่มปวดแผลผ่าคลอดขยับตัวไม่ได้นอนจนถึงเช้าของอีกวันเริ่มลุกขึ้นเดินปวดแผลมากแต่ก็ต้องทนให้ได้เพื่อจะได้ให้นมลูก ทำให้ร่างกายฟื้นตัวให้เร็​วที่สุด​เท่าที่จะทำได้. #ความเจ็บปวด​ที่งดงาม #babygirl #บทเรียนที่1หน้าที่ความเป็นพ่อเป็นแม่_เริ่มม #คนแปลกหน้า​ที่​อยาก​เจอ​มาก​ที่สุด #2D #คลอดโดยวิธีผ่า 7/8/63 เวลา 15.40น. นน.2,770ก. น้องเนเน่ค่ะ

แชร์​ประสบการณ์​คลอด
40 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

น้องน่ารักค้ะ

ยินดีด้วยนะคะ 🥰

ยินดีด้วยจ้า

VIP Member

ยินดีด้วยนะค่ะ

VIP Member

ยินดีด้วยค่าา

ยินดีด้วยนะคะ

ยินดีด้วยนะคะ