📮Đừng ép con ăn nhiều! Đừng tự tạo áp lực cho bản thân!

✍Đối với những mom và dad lần đầu làm cha mẹ ắt hẳn sẽ thấy hoang mang và lạ lẫm về việc cho ăn dặm, không biết làm gì tốt nhất cho con. Mình cũng không ngoại lệ. Ban đầu chuẩn bị cho con ăn dặm mình đã khổ não suy nghĩ không biết chọn phương pháp nào cho con. Khi đó mình đã hỏi mẹ mình đầu tiên, lắng nghe kinh nghiệm của bà chia sẻ, đồng thời mình cũng tham khảo thêm ý kiến từ các mom có 2 3 con và chuyên gia dinh dưỡng, đầu bếp ăn dặm. Sau đó, mình quyết định là thử tất cả các phương pháp ăn dặm như ăn dặm truyền thống, kiểu Nhật và kiểu chỉ huy để xem con mình hợp kiểu nào. Cuối cùng thì con mình hợp kiểu truyền thống kết hợp với chỉ huy. Nghĩa là khi con ăn 10 muỗng thì có 6 muỗng mình đút cho con, 4 muỗng để con tự tập xúc, tự cầm đồ ăn ăn. Lúc con 6 tháng tuổi thì mình chỉ cho ăn dặm 2 3 muỗng làm quen thôi. Tầm con 7 tháng hơn mình mới mua nồi nấu chậm nấu cháo cho con. Tới 9 10 tháng cho ăn cháo hạt vỡ. 12 tháng là cho ăn cơm nát. Hiện con mình 2 tuổi đã ăn cơm hạt nguyên như người lớn được hơn nửa năm rồi. Khi con 16 tháng mình mới bắt đầu nêm xíu nước mắm khi nấu cho con. Còn trước đó chỉ sử dụng các rau củ thịt cá có độ ngọt tự nhiên để nấu. Mình nghĩ các mom dad chuẩn bị cho ăn dặm nên cho con ăn kiểu healthy như vậy sẽ tốt cho con hơn. Hạn chế nêm gia vị khi nấu hoặc chỉ nêm ít theo đúng liều lượng mà các chuyên gia ăn dặm và nhà sản xuất gia vị khuyến cáo. Việc ăn dặm của con còn đòi hỏi sự kiên trì và nhẫn nại của phụ huynh nữa. Đừng ép con ăn quá nhiều, cũng đừng tự tạo áp lực cho bản thân về cân nặng con chỉ vì nghe "người ngoài" nói. Mỗi bé có thể trạng khác nhau, mức độ hấp thụ cũng khác nhau nên chỉ cần con khỏe mạnh, phát triển bình thường là được, các mom ạ. Theo mình thì con ăn ít hay ăn nhiều không quan trọng, cái quan trọng là khi ăn con hợp tác, con vui vẻ là được, có như vậy thì mỗi lần con ngồi vào bàn ăn sẽ hứng thú hơn và cảm thấy việc ăn không hề đáng sợ. 🎐Chúc các mom/dad có con sắp tới giai đoạn ăn dặm sẽ đủ kiên nhẫn tập cho bé cũng như chọn ra được phương pháp ăn dặm phù hợp với mỗi bé nhé.🙆🏻‍♀️ "Ăn dặm đúng cách, lớn lên thật oách" 💪🏼

📮Đừng ép con ăn nhiều!
Đừng tự tạo áp lực cho bản thân!
17 Các câu trả lời
VIP Member

😂 like