Gợi ý những trò giúp cha mẹ chơi cùng con vui vẻ

Việc chơi cùng con không chỉ giúp các bậc cha mẹ gắn kết nhiều hơn với con cái mình mà cũng giúp bé phát triển nhiều kỹ năng nhất định, như kỹ năng vận động hoặc kỹ năng giao tiếp, trau dồi vốn từ... và rất nhiều lợi ích cho sức khỏe và nhận thức nữa nha. Còn nếu như cha mẹ chưa biết có trò chơi nào thì dưới đây là kinh nghiệm của mình, mách cha mẹ một số trò chơi có thể chơi cùng con nhé: Khua chiêng gõ trống Trẻ nhỏ rất thích làm ồn, đặc biệt với những thứ vốn không được thiết kế ra để làm nhạc cụ. Đó có thể là vài cái hộp bánh không, vài cái chậu cũ hay vài cái xoong úp ngược... Bố hãy chỉ cho con cách dùng tay hoặc dùng một chiếc muỗng bằng gỗ để tạo âm thanh bằng cách vỗ hay gõ vào những hộp không đó. Chơi bowling với chai Trẻ nhỏ vẫn đang phát triển những kỹ năng vận động thô của mình. Bé có thể luyện tập thêm với những chai nhựa từng được dùng để đựng nước ngọt - nay trở thành những con ki trong trò bowling đơn giản - cùng với một quả bóng lớn. Hãy chỉ cho con bạn cách dùng cả hai (hoặc chỉ một) tay để lăn quả bóng về phía những chai nước ngọt. Bé sẽ thích chí cười khanh khách khi thấy những chai kia đổ cho mà xem. Xây tháp Hầu hết trẻ nhỏ đều thích trò chơi với những khối hộp - đây cũng là một trò giúp con phát triển kỹ năng vận động quan trọng. Hãy dùng những khối hộp to để dạy con cách xếp một cái tháp. Ban đầu, có thể con bạn chỉ thích húc cho những cái tháp ấy đổ kềnh, nhưng sau vài lần quan sát, bé sẽ học được cách tự mình xây tháp. Chui trong hang Trốn trong một cái hang ngay tại nhà mình, đặc biệt là với bố hoặc mẹ, có thể là một trò khá vui với con trẻ. Bạn có thể trùm một chiếc chăn lên bàn bếp hoặc kéo hai chiếc đi văng lại gần nhau và trùm chăn qua đó. Và sau đó ư, hai bố con cùng nhau trốn trong hang và nhấm nháp ít bánh kẹo hoặc chơi vài món đồ chơi đặc biệt nào đó. Hoặc đơn giản hơn nữa thì cha mẹ có thể mở một bài nhạc vui vẻ nhộn nhịp, rồi sau đó cùng bé yêu nhảy nhót theo điệu nhạc. Trò này cũng khiến các bé phấn khích và thích thú lắm nha.

11 Các câu trả lời
VIP Member

Bé nhà mình hay rủ mẹ chơi bán hàng😅

VIP Member

mấy trò này hay ghê

Hữu ích lắm mom

VIP Member

cảm ơn m

TapFluencer

hữu ích

VIP Member

Hữu ích