Thay đổi cơ thể khi mang thai mà mẹ ít biết

Thay đổi cơ thể khi mang thai thì bắt đầu từ sớm nhưng với những mẹ mới mang thai lần đầu, có thể ko nhận ra mà nghĩ bản thân mình gặp 1 số vấn đề về sức khỏe. Nên chị em nên để ý thay đổi cơ thể của mình từ sớm, nhận ra mình mang thai để có thể chăm sóc sức khỏe tốt hơn nha. Dưới đây là một số thay đổi mà các mẹ thường thấy đây: Cảm giác thèm ăn bị thay đổi Một điều rõ ràng đó là thay đổi trong chuyện ăn uống. Có những món mẹ từng thích trước đây nhưng bây giờ lại không thích nữa, đôi khi còn cảm thấy bụng khó chịu, thấy buồn nôn nữa. Khứu giác của mẹ cũng trở nên nhạy cảm hơn nhiều, những mùi của thịt cá sống, mùi hành tỏi, dầu mỡ đều khiến mẹ buồn nôn dù là chỉ nhìn thấy trên hình ảnh. Mẹ hãy nghĩ đến rất có thể mình đã có thai. Bụng tròn trịa hơn Mặc dù bụng bầu chưa hiện rõ vào thời điểm mới mang thai nhưng các mẹ bầu sẽ nhận ra rằng bụng mình có vẻ tròn trịa và đầy đặn hơn một chút. Chiếc bụng phẳng mà mẹ từng tự hào thì nay có vẻ đầy đặn hơn rồi. Dù vậy thì thời gian mới mang thai, bụng bầu chưa có nên mẹ vẫn mặc những bộ quần áo yêu thích được. Do đó nhiều mẹ mới không để ý rằng mình đã mang thai rồi. Buồn ngủ nhiều Khi bắt đầu mang thai, mẹ sẽ cảm giác như việc ngủ là chẳng bao giờ đủ cả. Thậm chí ngay cả khi mẹ vừa thức dậy đi nữa thì cơn buồn ngủ cũng ập tới nhanh chóng, và mẹ sẽ cảm thấy như muốn ngủ gật cả ngày vậy. Việc này chỉ xảy ra khi mới mang thai mà thôi, còn khi bụng bầu lớn lên thì sẽ chèn ép các cơ quan trong cơ thể và khiến giấc ngủ của mẹ bị ảnh hưởng. Đau lưng Mẹ nghĩ rằng gần đây mình làm việc nhiều hoặc ngồi sai tư thế nên gây ra những cơn đau lưng khó chịu. Hoặc mẹ có thể tưởng nhầm mình sắp đến ngày ‘đèn đỏ’ nên có một chút thay đổi chăng. Thực tế thì mẹ không chỉ đau lưng lúc bụng bầu lớn ra đâu, mà khi mới mang thai cũng có thể bị đau lưng. Nguyên nhân là do tử cung của mẹ đang phát triển dần để tạo điều kiện cho thai nhi phát triển, nên gây ra những cơn đau lưng thường gặp nhé. Tâm trạng thay đổi thường xuyên Tâm trạng của mẹ gần đây bỗng trở nên nhạy cảm hơn, cáu gắt và bực bội đôi khi là vô cớ. Mẹ tưởng rằng mình bị stress hay căng thẳng do công việc, hay sự thay đổi hormone khi gần tới ngày đèn đỏ. Nhưng mẹ cũng đừng bỏ qua lý do là có thể mẹ đã mang thai rồi. Mẹ bị mệt mỏi, khó thở Việc này cũng dễ hiểu lầm khi mà mẹ tưởng rằng gần đây mình làm việc quá sức, cần được nghỉ ngơi nhiều hơn. Sự thật thì khi mới mang thai, bụng bầu chưa xuất hiện nhưng mẹ đã cảm thấy khó thở là do cơ thể phải hoạt động nhiều hơn để cung cấp máu và chất dinh dưỡng cho thai nhi phát triển. Do vậy mẹ mới nhận thấy tâm trạng mệt mỏi, thở kém và lúc nào cũng buồn ngủ.

10 Các câu trả lời
VIP Member

kkk mình cũng thay đổi nhiều lắ mm tính khí thất thg luôn

TapFluencer

hữu ích, cảm ơn mom vì đã chia sẻ

TapFluencer

mìn thì đau ngực, đau lưng

VIP Member

cảm ơn mom

VIP Member

hữu ích

VIP Member