Món ngon mùa dịch

Nay em gửi tới mọi người món Sung muối tỏi, ớt. Đang nghỉ giãn cách ở nhà rảnh quá, sẵn cây sung của nhà bác hàng xóm sai trĩu quả nên em làm cho các chị em mỗi người một lọ ăn tạm qua mùa dịch, phải nói là nó ngon bá cháy luôn, ai ăn cũng phải khen ý ạ. Mỗi lần muối là em cứ phải làm lọ to đùng như nè rồi để tủ mát ăn dần, bữa cơm nào nhà em cũng phải có bát sung muối, ra bốc miếng vào bốc miếng, tốn lắm đó ạ 😁😁 Nguyên liệu gồm : Sung xanh, tỏi, ớt, dấm gạo, muối trắng. Cách làm : bổ đôi quả sung ngâm vào chậu nước có pha thêm chút muối trắng và dấm để sung được xanh đẹp mà không bị thâm đen. Khi muối sung thì cứ 1kg sung lấy 1 lít nước lọc thêm 80g muối trắng , chút mì chính, chút dấm gạo cho tất cả vào nồi rồi đun sôi lên, bắc ra ngoài để thật nguội. Giã tỏi thật nhỏ, ớt để nguyên quả hoặc thái nhỏ, cái này thì tuỳ từng nhà muốn cay thì thái nhỏ ạ. Sau đó trộn tỏi, ớt đã giã nhỏ đổ vào nồi nước nguội vừa đun khi nãy, cuối cùng thì đổ sung vào nồi cho ngập nước, rồi đóng vào lọ. Nếu muối buổi sáng thì tối là ăn được rồi, vì là lọ to nên sung ngấm cái mình cho vào ngăn mát tủ lạnh để ăn dần, vừa không bị chua lại rất giòn ngon. Đấy cách làm rất đơn giản mà lại có món ăn ngon bổ rẻ nữa, mọi người thử làm đi nhé, đảm bảo chất lượng #tapmonan

Món ngon mùa dịch
20 Các câu trả lời
TapFluencer

ồ, cay lè luôn 😁

3y ago

măm măm đồ của hàng xóm lại càng ngon c ạ