Sữa chua trái cây

❤Mọi người đọc xem và làm cho gia đình dùng nghen. ❤Nguyên liệu : -2 lít sữa tươi nguyên chất -550g sữa đặc -2 lon nước sôi thiệt sôi -2-3 hộp sữa chua cái (không đường hén) -Đường (tùy thích cũng như tùy khẩu vị nha) ❤Cách làm : -Sữa tươi + sữa đặc + đường (nếu ăn ngọt) + nước sôi: Khuấy đều hỗn hợp, cảm nhận thấy sữa ấm tầm 35-40 độ là ok. Lúc này mình cho sữa cái vào, khuấy đều thiệt đều lên là được (Em làm theo cách này, em ko nấu j cả nha, ai muốn nấu lên để nguội rồi làm cũng được) -Sau đó cho vô hủ hay ly, chai, túi gì cũng đc, chuẩn bị đem ủ. -Thời gian ủ là 8-9-10h (tùy khẩu vị thích chua ít hay nhiều mà cân chỉnh nghen cả nhà) (Bỏ vào thùng xốp có sẵn nước nước ấm, nhiệt độ trong thùng tầm 35-40 độ là ủ được nhé, nhớ chọn thùng giữ nhiệt tốt ủ sẽ dễ thành công, còn ai có máy thì xài máy ủ sẽ ngon hơn nữa nha) -Sau khi ủ xong thì có thể lấy ra và mix thêm siro trái cây vào ❤Cách làm siro trái cây: hoa quả nào thích thì cứ bỏ vào máy xay sinh tố xay cho nhuyễn rồi thêm đường (tùy khẩu vị cũng như chất lượng trái cây) sau đó sên đến khi hỗn hợp sánh lại là ok nhé các anh chị em. Siro de nguội rồi bắt vào túi, ly, hủ. Sau đó cho sữa chua đã ủ vào (em làm vậy đó) Ví dụ: 100g thanh long đỏ xay mịn + 30g đường nấu sánh lại như mứt dẻo là được, lượng đường sẽ được điều chỉnh dựa vào độ ngọt của trái cây mọi người nha. ❤Một số lưu ý: *Tất cả các dụng cụ ủ sữa chua phải sạch sẽ, được khử trùng kỹ lưỡng bằng nước sôi và phơi khô ráo, thì sữa mới dẻo, ngon, thơm nhé. Các dụng cụ này mà ko sạch sẽ, dính nước hay là các tạp chất khác thì sữa chua sẽ dễ bị nhớt. *Ngoài ra nhiệt độ ủ chỉ hơn nhiệt độ cơ thể xíu hà, nóng quá thì men chết, còn lạnh quá thì nó sẽ ko chua nổi nghen mọi người. Nhiệt độ ủ lý tưởng là tầm 40-45 độ C, và ủ tầm 8 giờ thì sữa chua sẽ chua ngon. Nếu ủ sữa chua trong điều kiện môi trường có nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ lên men của sữa chua ở thời gian dài sữa chua sẽ vẫn đặc, tuy nhiên múc lên sẽ cảm thấy sữa bị nhớt, mùi không thơm mà bay hơi ê chua... *Sữa chua cái trước khi làm nên để nhiệt độ phòng tầm 2h cho hết lạnh, và để đảm bảo là men hoạt động bình thường trở lại. *Nếu có máy ủ thì cho vào máy ủ sẽ nhanh hơn, còn nếu không có máy thì có thể ủ bằng thùng xốp hoặc thùng đá, nếu ủ ban ngày thì cho thùng ủ ra nắng phơi nắng luôn sữa sẽ mau lên men chua hơn ạ. #tapmonan

Sữa chua trái cây
2 Các câu trả lời
TapFluencer

mùa hè ăn mát nè

TapFluencer

nhìn ngon quá m