LẤY LẠI DÁNG SAU SINH

Mình sẽ tâm tình với các mẹ về vụ mà mẹ nào cũng quan tâm theo 1 cách dễ hiểu nhất, đây là quan điểm và trải nghiệm cá nhân sau 3 lần sinh nở, có thể đúng hoàn toàn hoặc chưa phù hợp hoàn toàn với mẹ nào đó, mong các mẹ hoan hỉ tiếp nhận, nếu thấy phù hợp thì tham khảo nhé. Để lấy lại dáng thì các mẹ lưu ý mấy việc: 1/ Về mặt tâm lý: Không có 1 body nào, tỉ lệ nào được gọi là tiêu chuẩn kim cương dành cho những người phụ nữ. Vì vậy dáng đẹp của phụ nữ tùy thuộc vào từng giai đoạn, hoàn cảnh, công việc..nên các mẹ đừng stresss quá khi mà sau sinh cơ thể sồ sề chưa đẹp được như mình mong muốn. Hãy nhớ cái đẹp của mẹ sau sinh là mẹ có khỏe ko? Em bé có phát triển tốt không? Tinh thần của người mẹ có vui vẻ không??? Vì vậy mẹ nào đã đẹp thì hãy chia sẻ, mẹ nào chưa đẹp thì cứ bình tĩnh để chúng ta cùng tìm cách nhé. Sẽ có cách, đừng lo! 2/ Lấy lại dáng sau sinh có 1 thực tế đó là không phải chờ tới sau sinh mới hùng hục tập luyện để lấy lại dáng vóc. Có 1 thực tế mà những người tập luyện nhận thấy rất dễ đó là nếu chúng ta có thói quen tập luyện để rèn luyện sức khỏe tốt ( tức là trước khi mang bầu chúng ta thích tập luyện vận động, trong thời gian mang bầu chúng ta có tập vận động bài tập phù hợp, sau khi sinh xong có lựa chọn bài tập phù hợp ) thì việc lấy lại dáng không quá khó khăn đâu các mẹ. VD như mình, vốn dĩ là 1 người ưa thích tập luyện nên cơ của mình rất tốt, do cơ tốt nên mình hồi phục nhanh sau mổ, xuống cân khá nhanh tới mức mà bạn massage body sau sinh tại nhà cho mình thốt lên là bạn ấy chưa bg thấy trường hợp nào mà bụng xẹp nhanh như mình, nhiều mẹ sau sinh 1 tháng bụng vẫn như đang bầu 5-6 tháng :D . Nghe tới đây thì nếu mẹ nào mới có em bé tập 1 thì hãy cố gắng rèn luyện thói quen tập luyện hàng ngày nhé, vì yếu tố này rất quan trọng và cần thiết cho việc lấy lại dáng sau sinh. 3/ Việc ăn uống Có 1 số sai lầm trong ăn uống các mẹ nên tránh nhé - Không phải ăn cho 2 người: đừng vì tư tưởng này mà ăn lấy ăn để với suy nghĩ là ăn cho 2 người nhé, nếu nghĩ thế là ăn vào mẹ phần lớn chứ ko phải vào con đâu, có mẹ lên 4-5kg mà vẫn sinh con hơn 3kg, có mẹ lên hơn 20kg mà vẫn sinh con chỉ có hơn 3kg, vì vậy đừng ăn tăng số lượng quá nhiều mà hãy ăn chất lượng và bổ sung đầy đủ các vitamin khoáng chất theo hướng dẫn của bác sĩ - Tinh bột, đường, bơ, sữa là những thứ cần cân nhắc khi ăn. Giai đoạn mang bầu đừng phụ thuộc và uống quá nhiều sữa bầu nhé, hãy chọn sữa ko đường. Còn tinh bột, đường hãy ăn mức vừa phải, như mình là cắt giảm và thay đổi thói quen ăn uống. Các thành phần này trong đồ ăn của mình rất ít, còn rau thịt hoa quả mình ăn nhiều. Đặc biệt mình ko ăn theo bất kì chế độ nào. Mình tuyêt đối ko ăn kiêng, ko cắt tuyệt đối thành phần nào vì cơ thể con người là 1 bộ máy vi diệu, để hoạt động cần đầy đủ các thành phần, tuy nhiên mình cần tìm hiểu để biết những thành phần nào dễ tạo mỡ và mình nên cắt giảm. Từ khi thay đổi chế độ ăn mình giữ cân tốt và khỏe hơn rất nhiều. - Hãy né các món kho mặn và khô vì nó sẽ là nguyên nhân giữ nước và gây táo bón: mẹ nào rạch tầng sinh môn mà lại còn bị táo thì khổ thân vô cùng, quan điểm ngày xưa các cụ là ăn khô khan để cho chắc dạ là ko hoàn toàn đúng đâu, nên các mẹ hãy tham khảo nhưng ăn uống khoa học, đảm bảo đủ dinh dưỡng, đủ nước, ăn nhạt để tốt cho mẹ và con nhé. 2 lần sinh trước mình ko thể quên được bát tô cơm lèn thêm trứng, thịt kho nghệ, hạn chế ăn rau quả…má ơi là khô, là táo bón….khổ vô cùng. Lần này tìm hiểu nhiều, ăn uống có giữ nhưng khoa học mình ko bị táo bón bất kì ngày nào kể cả mang bầu tới bây giờ đã sinh được gần 1 tháng. Hoa quả ngọt mát ăn tẹt ga, rau ăn nhiều, thịt cá nấu kĩ ăn thoải mái ( kiêng đồ lạnh, chua, sống, nóng ..1 thời gian cho lành ) - Cơm nóng, xôi…nhiều sữa nên ăn nhiều: NOOOOOOOO. Béo cực luôn nếu nạp nhiều tinh bột nhé. Mình mỗi bữa chỉ có 1/3-1/2 chén cơm, ăn thức ăn và rau nhiều, hoa quả nhiều, sữa mình nhiều lắm con ăn còn dư mình trữ đông. - Siêu thực phẩm KHÔNG TỐN TIỀN mà cực tốt cho các mẹ sau sinh: Nước đỗ đen rang – món này mình uống giải khát hàng ngày, uống khi còn nóng nhé, sữa nhiều và thơm. Ngoài ra mình ăn thêm khoai lang, đảm bảo nhuận tràng và khoai lang cũng là 1 tp sử dụng để giảm cân đó các mẹ 4/ Vận động gì - Nhiều mẹ ko có thói quen vận động và nghĩ rằng đã quá vất vả vì con rồi làm gì có thời gian mà tập luyện. Tuy nhiên thực tế là nếu mẹ vận động, thể dục thể thao thì mẹ tăng hoocmon hạnh phúc, tăng sức khỏe để chăm con tốt hơn. Có nhiều bộ môn để tập tùy điều kiện riêng của các mẹ, lên youtube search chả thiếu môn nào, mỗi ngày tầm 30p thôi, duy trì được thì cực kỳ tốt cho sức khỏe thể chất & sức khỏe tinh thần. Tóm lại: Tinh thần – Ăn uống – Tập luyện là 3 yếu tố cần kết hợp để mẹ về lại dáng sau sinh. Các mẹ đừng chỉ quan tâm sức khỏe thể chất nhé mà hãy quan tâm tới cả sức khỏe tinh thần của mình. Người mẹ vui vẻ, mạnh khỏe sẽ tạo nên những đứa trẻ hạnh phúc các mẹ nhé. Có nhiều SP hỗ trợ giảm cân nhưng ko nên dùng lúc cho con bú và các mẹ cũng nên nhớ cho dù là SP gì đi chăng nữa thì ăn uống và tập luyện là 2 yếu tố chiếm tỉ trọng lớn trong việc lấy lại dáng hay giữ dáng sau sinh nhé. Ảnh của mình sau sinh 24 ngày đây , giảm 13kg rồi, mục tiêu sẽ giảm và giữ ở mức 60kg trong quá trình cho con bú. Dáng đẹp nhưng sức khỏe con quan trọng hơn nên vẫn chú trọng, đảm bảo ăn uống, nghỉ ngơi chất lượng để có được nguồn sữa tốt nhất cho.

9 Các câu trả lời
VIP Member

cảm ơn mom đã cs

TapFluencer

cảm ơn m

Hữu ích

Hữu ích

VIP Member

hữu ích

VIP Member

Hữu ích

TapFluencer