Ăn dặm cho bé nhiều liệu có tốt????

Hành trình ăn dặm của mẹ con nhà Đốm. Xin chào các Mom! Đây là 1 chiếc em bé đáng yêu của em, bạn ấy rất thích nhăm nhăm về mọi thứ và ăn thô tương đối ạ. Bước đầu ăn dặm của con mẹ đã mắc phải sai lầm rất lớn. Mình cho bé ăn cháo xây bằng máy xay sinh tố. Gì cũng bỏ vào nào là cá, tôm, thịt rau củ quả các loại. Mỗi lần mình cho và ép bé ăn hết 1 chén cháo. Phải vừa vui đùa cho bé cười, bé vui để bé ăn. Rất cực luôn. Hết chén cháo là cả nhà ăn mừng ( hầu như bé ăn mà không biết mùi vị có ngon hay không nên thời gian đó cả nhà rất cực). Cứ tưởng làm như vậy là tốt cho con nhưng sau đó mình thấy bé bón. Mỗi lần bé đi ị là bé la khóc. Phải sử dụng thuốc bé mới đi được. Mình rất xin lỗi con vì điều này. Đến giờ vẫn hối hận vì sự thiếu hiểu biết của mình. Ăn như thế cỡ 2 tuần thì mình và cả nhà thấy không ổn tý nào. Thế là em lên mạng có, facebook có, tất tần tật các trang mẹ và bé luôn thì sau khi tìm hiểu mới tá hỏa ra ạ. Đối với các con mới ăn dặm thì sữa mới là thức ăn chủ yếu của con nhé các mom. Việc ăn dặm bằng món này món kia chỉ để bé tập nếm và trải nghiệm thôi. Chứ không nên ép bé con ăn hết suất. Ép bé sẽ sợ hãi và càng biếng ăn hơn. Từ lúc biết và ngộ ra điều đó thì tâm lý của mình nhẹ nhàng hơn. Con ăn ít cũng được không ăn hết cũng được. Con vui là được ạ. Bé em thì mới biết ăn thôi. Nên mình đã làm nhiều món thay đổi cho bé. Mỗi lần làm một ít một ít. Thay đổi món mỗi ngày. Ban đầu vì đã trải qua 2 tuần ăn đồ xay. Nên giờ ăn nghiền bé hơi vị nghẹn. Cũng có sợ. Nhưng bé đã cải thiện và nay ăn thô tương đối tốt ạ. Bé mình rất thích ăn bí đỏ nghiền, yến mạch hình thỏ mà mình làm. Ngoài những món ít ít ( mình cũng khá khéo tay tạo hình cho đẹp mắt) thì không thể thiếu món tráng miệng cử xế cho bé. Đó là các sản phẩm trái cây nghiền của Hipp và Heinz. Bé hơi bị mê luôn ạ. Cả túi tiền của mẹ giờ chỉ có tính ra đồ ăn cho con thôi. Đó là quá trình ăn dặm trong 1 tháng rưỡi mà mình trải nghiệm cùng con. Mình chia sẽ đến các mom. Chúc các mom và các con có những buổi ăn thật vui và thú vị nha.

Ăn dặm cho bé nhiều liệu có tốt????
16 Các câu trả lời
TapFluencer

Các mom like dùm con vs ạ

TapFluencer

❤️❤️❤️

VIP Member

Like cho mom

TapFluencer

like nhé mom

TapFluencer

tim ngay 😀