Vài dòng lải nhải dành tặng cho mẹ bầu đang bỡ ngỡ

Em #tập_đầu không biết nhiều, nên ai khuyên gì em cũng để bụng rồi lo sắm trước, vì sợ đi đẻ rồi, gấp đến đít thì chẳng có ai chạy mua dùm cho. Em không biết có mom nào suy nghĩ giống em không chứ trước lúc đẻ em cứ suy nghĩ thế này: Sinh xong cho bé dùng sữa mẹ hay sữa ngoài? $ Nếu dùng sữa mẹ thì có về sữa hay không? * Nếu sữa về sớm thì tốt. Nhưng chọn cho bé ti mẹ hay ti bình. Vì nhiều ý kiến khuyên hút sữa ra bình cho bé khỏi quen ti mẹ (hệ lụy máy hút sữa, máy tiệt trùng,...) * Nếu sữa chưa về thì phải dùng tạm sữa ngoài ( hệ lụy mua sữa, bình sữa,...)bên cạnh đó thì phải kích sữa (hệ lụy máy hút sữa, ngũ cốc,...) nhưng chưa kể ví như muốn cho bé ti mẹ, mà khi ti bình thì bé quen núm bình luôn không ti mẹ,... $ Nếu dùng sữa ngoài hoàn toàn vì lí do nào đó thì mua sữa ngoài phải phân vân lựa sữa, tiếp là bình sữa, máy pha sữa,... ###Sau tất cả, sữa về sớm và ti mẹ trực tiếp là bảo đảm sạch (trừ khi mẹ ở dơ thôi kkk) rất tiện và rẻ nhất. Mom nào muốn đc như trên thì lời khuyên của em là ###Không ##gấp". Trước khi sinh ai cũng sẽ nghe nói. Nào là sinh thường chưa chắc sữa về ngay, rồi cả lỡ sinh mổ thì sao, lỡ mổ chích nhiều kháng sinh quá mất sữa thì sao,... Nhưng các mom hãy cho bản thân 3 ngày. Vì sao lại 3 ngày? Vì lúc đó dạ dày bé bằng móng tay cái, khóc đói thì cứ đưa ti. Suy nghĩ tích cực, uống nhiều nước ấm và cho bé ti mẹ, đẻ đau quá mệt quá thì nằm ti, cố gượng thì bế bé ti, ti mẹ liên tục, cho bé nút mạnh như muốn nứt đầu ti cũng được. Chứ đừng sợ bé đói, pha sữa ngoài, nó ti bình no rồi có thèm ti mẹ nữa đâu, thế sữa lại càng về chậm. Em chỉ 2 ngày ti mẹ như vậy thôi là sữa về dù sinh mổ gây mê. Nếu sau 2 ngày sữa chưa về thì lúc đó sắm cho ngày thứ 3 cũng chưa muộn. ###Nhưng trước khi sinh, mom phải cùng bàn bạc, tường tận cho chồng hay ai đó nuôi đẻ ở bv như là khi cần phải biết mua những gì, loại gì, ở đâu, hãng nào từ a-z. Cái này không phải nước đến cổ rồi bơi đâu nha, vì mua sẵn về mà không dùng đến hay dùng có vài lần rồi không dùng nữa rất phí. Trong khi đồ của bé cái gì cũng mắc. - Em sắm từ sữa thanh, bình sữa, nước nửa bình, kệ úp bình,... Em mua cả máy hút đôi spectra 9plus để học đòi làm bò sữa cho bé quen ti bình mà mới dùng đc 2l vì quá lười, hút còn lâu hơn em dùng tay vắt, rồi rửa, rồi tiệt trùng, rồi trữ,... Bé con mà quấy như bé nhà em thì time đâu ngồi hút. nhưng pass lỗ thì tiếc quá. Mom nào siêng và dự định cho bé ti bình hoàn toàn để sớm đi làm thì mới nên mua ạ. Căng tức hay bé ti không hết thì nhờ chồng hút ra. Có cỗ máy hút miễn phí mình phải tận dụng triệt để. Bài sớ khá dài ạ, các mom từng trải cứ bình luận cho các mẹ bầu #xinkinhnghiem thêm vì cái này em viết cũng hướng cá nhân hóa. Hẹn lần sau em lảm nhảm tiếp ạ heheh

2 Các câu trả lời
TapFluencer

cảm ơn mom đã chia sẻ 🤗

chúc mừng mom có e bé nhé