Mách mẹ giỏ đồ chuẩn bị trước khi sinh mổ

Có những mẹ sinh thường và có những mẹ vì tình hình sức khỏe hay là lựa chọn mà sẽ sinh mổ. Lúc này hẳn các mẹ cũng từng trải qua tâm trạng lo lắng, không biết nên chuẩn bị gì để có thể chăm sóc sức khỏe sau sinh mổ thật tốt. M cũng từng sinh mổ do thai nhi quá cân. Nên trước đó bác sĩ cũng có thông báo rùi nên m có thời gian chuẩn bị đồ đạc. Dưới đây là một số kinh nghiệm của mình chuẩn bị trước khi sinh mổ, hi vọng có thể giúp ích được cho các chị em nhé. Bên cạnh những món đồ thông thường giống như mẹ sinh thường (băng vệ sinh, bỉm, khăn…) thì các mẹ chú ý việc chuẩn bị một số món dành riêng cho mẹ sinh mổ. Cụ thể như: 👉 Quần cạp cao để tránh đụng vào vết mổ của mẹ 👉 Băng gạc sạch 👉 Dung dịch để vệ sinh vết mổ như betadin hay povidine 10% 👉 Các loại khăn chất liệu mềm sạch, dùng để thấm khô vết mổ 👉 Nước rửa tay để vệ sinh tay sạch sẽ trước khi chăm sóc vết mổ… 👉 Kẹp nhiệt độ để thường xuyên kiểm tra nhiệt độ của mẹ sau sinh Ngoài ra thì mẹ trước sinh mổ cũng cần được chăm sóc dinh dưỡng phù hợp để đủ sức khỏe cho chuyến vượt cạn của mình. Mẹ nên ăn uống đủ chất, dễ tiêu hóa nhưng đừng ăn các món kích thích, thức ăn khó tiêu hay nhiều dầu mỡ. Trước khi sinh mổ khoảng 8 tiếng thì mẹ không được ăn gì, trước 6 tiếng thì ngừng không được uống nước. Nếu thai phụ không tuân thủ thì trong quá trình gây mê, phản ứng phụ thường gặp là có thể gây nôn, thì thức ăn hay nước uống nếu còn trong dạ dày thì dễ trào ngược vào khí quản gây sặc hay ngạt thở nhé.

14 Các câu trả lời
VIP Member

Hay quá. Cảm ơn mom

VIP Member

cảm ơn mom nhé mom.

nhiều mom sẽ cần

TapFluencer

cảm ơn m chia sẻ

TapFluencer

Cam on mom chia sẻ

Hữu ích lắm mom

TapFluencer