TRẺ NHÈ THỨC ĂN

Con chẳng ăn mấy, toàn nhè thôi. Không lẽ chuyển về đồ xay cho dễ nuốt? Khoan đã mẹ ơi, nếu chưa đánh giá được lí do cụ thể, mà chuyển luôn về đồ xay nhuyễn, sẽ làm ảnh hưởng tới quá trình tăng thô của con đó! Vậy tại sao con nhè, và cách khắc phục là gì? 1. Con ốm: Trường hợp con ốm, hoặc đau họng, loét miệng, mọc răng,… mẹ hãy cho con ăn theo nhu cầu của con, kèm thêm các lưu ý của bác sĩ nếu có nha. 2. Con không muốn ăn: - Con chưa đói, do sắp xếp bữa ăn chưa phù hợp -> Mẹ cần điều chỉnh lại lịch ăn cho con - Con không thích vị của món ăn đó -> Có thể giới thiệu vào tuần sau - Con bị ép ăn, dẫn tới sợ ăn -> Mẹ cần thay đổi cách cho con ăn - Con không muốn ăn theo phương pháp này (một số bạn chọn ăn thô, ăn tự chỉ huy chứ không thích ăn nhuyễn) 3. Con mới ăn dặm: Đây là giai đoạn mà con làm quen với thức ăn và tập nuốt (khoảng 5-6 tháng tuổi). Với trường hợp này, mẹ hãy kiên trì mời con ăn theo lộ trình và để con làm quen với thức ăn và tập cách nuốt nhé! 4. Độ thô không phù hợp: Khi thức ăn vào miệng, con nhè luôn mà không nhai, mẹ hãy kiểm tra ngay lại độ thô của thức ăn nhé. - Khi mẹ tăng thô quá nhanh: đồ ăn cứng quá, con không xử lý được -> Nhè - Khi mẹ tăng thô quá chậm: đồ ăn nhuyễn, loãng, con chẳng có gì để nhai -> Nhè. Với trường hợp này, mẹ điều chỉnh lại độ thô cho bé nhé! 5. Con đang tập nhai hoặc mới tăng độ thô: Con chưa xử lý thức ăn thành thạo nên sẽ nuốt một phần, một phần con nhè ra (trường hợp này có nuốt mẹ nha). Giai đoạn này mình cũng kiên trì đợi con làm quen với độ thô của giai đoạn này. (Nếu con nhè luôn mà không nuốt chút nào, mình quay lại điều 4 nha mẹ ơi) 6. Định lượng thức ăn trong miệng quá lớn: - Với ăn đút, mẹ đút quá nhiều - Với ăn tự chỉ huy, con bốc thật nhiều vào miệng Khi trong khoang miệng quá đầy đồ ăn, con rất khó để nhai và nuốt, loay hoay một lúc thì nhè hết ra. Nên với ăn đút thì mẹ xúc vơi đi, và với ăn tự chỉ huy, mẹ cho con ăn từng miếng thôi nha, ăn hết mới cho thêm. Với các bạn ăn blw, đây cũng chính là giai đoạn con học cách định lượng miếng ăn khi đưa vào miệng đó ❤️

6 Các câu trả lời
TapFluencer

thông tin hữu ích

VIP Member

Hữu ích

VIP Member

Hữu ích

VIP Member

hữu ích

VIP Member

Nguy Ích

VIP Member