[Chia Sẻ] Bà bầu không nên làm gì khi mang thai?

Bà bầu không nên làm gì khi mang thai? Có rất nhiều vấn đề bạn cần lưu ý trong quá trình mang thai. Đặc biệt bạn cần phải nắm chắc những điều không nên làm khi mang thai để đảm bảo thai kỳ an vui và cho mẹ và bé luôn khỏe mạnh. Dưới đây là một số vấn đề cần lưu ý: ** Những thực phẩm cần tránh: Khi mang thai, bạn nên tránh ăn các loại thực phẩm sau: -Hải sản chưa nấu chín, sushi,… -Các loại thịt bò và thịt gia cầm sống hoặc chưa nấu chín -Các loại thịt nguội, đồ sốngs -Thủy hải sản có hàm lượng thủy ngân cao: cá thu, cá kiếm… -Hải sản hun khói -Trứng sống -Các loại phô mai mềm -Sữa chưa tiệt trùng… -Hạn chế caffein. ** Tránh tiếp xúc với sơn: Độc tính của sơn phụ thuộc vào từng dung môi và hóa chất trong sơn. Mặc dù người ta cho rằng sơn gia dụng có mức độ phơi sáng thấp. Tuy nhiên bạn cần tránh tiếp xúc với sơn, mùi của các loại sơn. ** Hạn chế dùng các loại thuốc tùy tiện: Một số loại thuốc có thể gây hại cho em bé trong bụng. Trước khi dùng bất kỳ loại thuốc và thuốc bổ sung không kê đơn nào. Bạn hãy tham khảo kỹ lưỡng và hỏi bác sĩ chi tiết nhé. ** Không đi giày cao gót: Một trong những điều cần tránh khi mang thai đó là đi giày cao gót. Bởi khi mang thai n nặng của bạn sẽ tăng lên bụng sẽ phát triển khiến trọng tâm của bạn thay đổi. Khi này chân bạn sẽ xuất hiện một số vấn đề như chuột rút, phù nề… ** Không đến các phòng tắm hơi hoặc ngâm mình quá lâu trong nước nóng: Nhiều bà bầu sẽ thấy đau nhức khi mang thai, khi này thư giãn trong bồn nước nóng có vẻ lý tưởng. Tuy nhiên đây là điều bạn không nên làm khi mang thai. Bởi khi nhiệt độ cơ thể tăng cao nhất là trong ba tháng đầu thai kỳ có thể dẫn đến một số dị tật bẩm sinh. Tốt hơn hết bạn cần duy trì tắm nước ấm với nhiệt độ vừa phải. ** Tránh hít phải khói thuốc lá: Thuốc lá, khói thuốc là có ảnh hưởng nghiêm trọng đến mẹ và bé. Bởi có khoảng 4000 hóa chất gây hại trong khói thuốc và nó có thể ảnh hưởng trực tiếp đến cả mẹ và bé trong thai kỳ. Tiếp xúc nhiều với khói thuốc lá có thể khiến thai phụ sảy thai, sinh non, bé bị thiếu cân hoặc thậm chí ảnh hưởng đến trí não của trẻ. ** Không uống rượu bia: Tránh sử dụng rượu, bia trong quá trình mang thai. Bởi rượu, bia sẽ nhanh chóng truyền từ máu của bạn qua nhau thai và dây rốn cho em bé. Điều này có thể gây hại cho não và các cơ quan đang phát triển của em bé. Thậm chí dẫn tới những rủi ro như: -Sinh non -Sảy thai -Dị tật bẩm sinh -Tổn thương não -Thai chết lưu… ** Không ngồi hoặc đứng quá lâu: Khi mang thai bạn sẽ thấy khá là mệt mỏi, khó chịu và chỉ muốn ngồi, đứng ở vị một vị trí trong thời gian dài. Tuy nhiên nó có thể gây ra tất cả các loại vấn đề về tĩnh mạch, sưng mắt cá chân… Vậy nên bạn hãy cố gắng luyện tập thường xuyên. Hãy di chuyển xung quanh nếu bạn đã ngồi hoặc đứng quá lâu. Việc vận động thường xuyên sẽ hỗ trợ tích cực cho sự phát triển của thai nhi và giúp mẹ bầu luôn khỏe mạnh.

[Chia Sẻ] Bà bầu không nên làm gì khi mang thai?
9 Các câu trả lời

hữu ích ạ b

VIP Member

Hữu ích

Super Mum

hữu ích

hữu ích

TapFluencer

hữu ích

VIP Member

hữu ích

TapFluencer